Xe ma y

Bị phạt tới 3 triệu đồng nếu để chân chống xe máy quệt xuống đường

Hỏi: Chân chống xe máy của tôi bị hỏng, thường xuyên quệt xuống đường. Hàng xóm có nhắc nếu vi phạm lỗi này tôi phải nộp phạt tới mấy triệu đồng. Vậy thông tin này có chính xác không? (Xuân Hồng, Bắc Ninh)

Trả lời: 

Theo Luật giao thông đường bộ 2008 và Điều 6 Nghị định 46/2016/NĐ-CP:

  • Phạt tiền 2.000.000-3.000.000 đồng đối với người điều khiển xe máy sử dụng chân chống hoặc vật khác quệt xuống đường khi xe đang chạy.

  • Đồng thời, người điều khiển xe máy bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe 1-3 tháng.

Như vậy, thông tin người hàng xóm cung cấp cho bạn là đúng, bởi để chân chống quệt xuống lòng đường ẩn chứa nhiều nguy cơ gây tai nạn giao thông.

Khi người lái xe quên gạt chân chống nhưng chưa quệt xuống đường thì không bị xử lý. Trong trường hợp chân chống quệt xuống đường khi xe đang chạy, sẽ bị xử phạt 2-3 triệu đồng, đồng thời bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe 1-3 tháng. Tùy thuộc vào mức độ tăng nặng của vi phạm, CSGT sẽ có mức xử phạt phù hợp.

Thế Tam (Tổng hợp)/ĐKN

Việt Nam